Câu hỏi
Cho a mol lysin tác dụng với 100 ml dung dịch NaOH 1M thu được dung dịch X. Để phản ứng vừa đủ với các chất trong X cần tới 300 ml dung dịch HCl 1M. Giá trị của a là
- A 0,25
- B 0,2
- C 0,15
- D 0,1
Phương pháp giải:
Phương pháp :
Amino axit (B)
(A)
Coi hỗn hợp B là H2N-R-COOH và NaOH tác dụng với HCl→ tính theo PTHH
Lời giải chi tiết:
Hướng dẫn giải :
Coi hỗn hợp có 0,1 mol NaOH, a mol lysin tác dụng với 0,3 mol HCl thì ta có
NaOH + HCl → NaCl
(H2N)2C5H9COOH + 2HCl → (ClH3N)2C5H9COOH
→ nHCl =0,3 mol = 2a + 0,1 → a = 0,1 mol
Đáp án D