Câu hỏi
Một chiếc tàu khoan thăm dò dầu khí trên thềm lục địa có xác suất khoan trúng túi dầu là 0,4. Xác suất để trong 5 lần khoan độc lập, chiếc tàu đó khoan trúng túi dầu ít nhất một lần.
- A \(0,07776\)
- B \(0,84222\)
- C \(0,15778\)
- D \(0,92224\)
Phương pháp giải:
Sử dụng các công thức tính xác suất.
Nếu A và B là hai biến cố độc lập thì \(P(AB)=P(A).P(B)\) Nếu A và B là hai biến cố xung khắc thì \(P(A\cup B)=P(A)+P(B)\) Nếu A và B là hai biến cố đối nhau thì \(P\left( A \right)+P(B)=1\)Lời giải chi tiết:
Gọi A là biến cố “chiếc tàu khoan trúng túi dầu”. Ta có \(P\left( A \right)=0,4\)
Suy ra \(\bar{A}\) là biến cố “chiếc tàu khoan không trúng túi dầu”. Ta có \(P(\bar{A})=0,6\)
Xét phép thử “tàu khoan 5 lần độc lập” với biến cố
B:“chiếc tàu không khoan trúng túi dầu lần nào”, ta có \(P(B)=0,{{6}^{5}}=0,07776\)
Khi đó ta có \(\bar{B}\) “chiếc tàu khoan trúng túi dầu ít nhất một lần”. Ta có
\(P\left( {\bar{B}} \right)=1-P(B)=1-0,07776=0,92224\)
Chọn D.