Câu hỏi

Hòa tan hoàn toàn 7,08 gam hỗn hợp X gồm Mg, Al trong lượng dư dung dịch HNO3 loãng, thu được 0,12 mol NO và 0,04 mol N2O (không còn sản phẩm khử nào khác). Phần trăm khối lượng của Mg trong hỗn hợp X là

  • A 54,24%.
  • B 40,68%.
  • C 45,76%.
  • D 59,32%.

Phương pháp giải:

- Đặt ẩn là số mol của mỗi kim loại

- Quá trình trao đổi e:

Mg0 → Mg+2 + 2e                                N+5 + 3e → N+2 (NO)

Al0 → Al+3 + 3e                                   2N+5 + 8e → 2N+1 (N2O)

- Lập hệ phương trình:

+ Khối lượng của hỗn hợp kim loại

+ Bảo toàn e

Lời giải chi tiết:

Đặt nMg = x và nAl = y (mol)

- mX = 24x + 27y = 7,08 (1)

- Quá trình trao đổi e:

Mg0 → Mg+2 + 2e                                N+5 + 3e → N+2 (NO)

x →                  2x                                         0,36 ←      0,12

Al0 → Al+3 + 3e                                   2N+5 + 8e → 2N+1 (N2O)

y →               3y                                              0,32 ←         0,04

Áp dụng bảo toàn e ⟹ 2x + 3y = 0,36 + 0,32 (2)

Giải hệ (1) (2) được x = 0,16 và y = 0,12

⟹ %mMg = \(\dfrac{{0,16.24}}{{7,08}}.100\% \) = 54,24%

Đáp án A


Luyện Bài Tập Trắc nghiệm Hóa lớp 10 - Xem ngay