Câu hỏi
Hòa tan hoàn toàn sắt oxit bằng dung dịch H2SO4 đặc nóng (vừa đủ), thu được 2,24 lít khí SO2 (đktc). Cô cạn dung dịch sau phản ứng thu được 120 gam muối khan. Công thức của sắt oxit là
- A FeO.
- B Fe3O4.
- C Fe2O3.
- D FeO hoặc Fe3O4.
Phương pháp giải:
- Tính số mol Fe2(SO4)3, suy ra số mol ion Fe3+
- Giả sử số oxi hóa của Fe trong oxit là +n
Fe+n → Fe+3 + (3-n)e S+6 + 2e → S+4
Áp dụng bảo toàn e lập phương trình ẩn n ⟹ giá trị của n
+ Nếu n = 2 ⟹ oxit là FeO
+ Nếu n = 8/3 ⟹ oxit là Fe3O4
Lời giải chi tiết:
Muối khan thu được sau phản ứng là Fe2(SO4)3
⟹ nFe2(SO4)3 = 120/400 = 0,3 mol
⟹ nFe3+ = 2nFe2(SO4)3 = 0,6 mol
Giả sử số oxi hóa của Fe trong oxit là +n
Fe+n → Fe+3 + (3-n)e S+6 + 2e → S+4
0,6 → 0,6.(3-n) 0,2 ← 0,1
Áp dụng bảo toàn e: 0,6.(3 - n) = 0,2 ⟹ n = 8/3
Vậy oxit sắt là Fe3O4.
Đáp án B