Câu hỏi

Hai điện tích \({q_1} = {q_2} = {4.10^{ - 10}}C\)đặt tại hai điểm A và B cách nhau một khoảng a = 10 cm trong không khí. Độ lớn lực điện mà q1 và q2 tác dụng lên \({q_3} = {3.10^{ - 12}}C\)đặt tại C cách A và B những khoảng bằng a là

  • A 2,87.10-9 N.         
  • B 3,87.10-9 N.    
  • C 4,87.10-9 N.                        
  • D 1,87.10-9 N

Phương pháp giải:

Công thức tính lực tương tác giữa hai điện tích: \({F_{12}} = \dfrac{{k.\left| {{q_1}{q_2}} \right|}}{{\varepsilon {r^2}}}\)

Hợp lực tác dụng lên điện tích: \(\overrightarrow F  = \overrightarrow {{F_1}}  + \overrightarrow {{F_2}} \)

Vẽ hình. Sử dụng các kiến thức hình học để tính toán.

Lời giải chi tiết:

Điện tích q3 sẽ chịu hai lực tác dụng của q1 và q2 là:\(\overrightarrow {{F_1}} ;\overrightarrow {{F_2}} \)

 

Lực tổng hợp tác dụng lên q3 là: \(\overrightarrow F  = \overrightarrow {{F_1}}  + \overrightarrow {{F_2}} \)

Biểu diễn các lực tác dụng vào q3 như hình vẽ:

 

Với: \(\left\{ \begin{array}{l}{F_1} = \dfrac{{k.\left| {{q_1}{q_3}} \right|}}{{A{C^2}}} = \dfrac{{{{9.10}^9}.\left| {{{4.10}^{ - 10}}{{.3.10}^{ - 12}}} \right|}}{{0,{1^2}}} = 1,{08.10^{ - 9}}N\\{F_2} = \dfrac{{k.\left| {{q_2}{q_3}} \right|}}{{B{C^2}}} = \dfrac{{{{9.10}^9}.\left| {{{4.10}^{ - 10}}{{.3.10}^{ - 12}}} \right|}}{{0,{1^2}}} = 1,{08.10^{ - 9}}N\end{array} \right.\)

Vì tam giác ACB đều nên \(\alpha  = {60^0}\)

\( \Rightarrow F = \sqrt {F_1^2 + F_2^2 + 2.{F_1}{F_2}.cos60}  = 1,08\sqrt 3 {.10^{ - 9}}N = 1,{87.10^{ - 9}}N\)  

Chọn D.


Luyện Bài Tập Trắc nghiệm Lí lớp 11 - Xem ngay