Câu hỏi

Khi cho 100 ml dung dịch Ba(OH)2 2M tác dụng vừa đủ với 50 gam dung dịch HBr C%. Nồng độ C% có giá trị là:

  • A 36,5 %
  • B 30%
  • C 68,4%
  • D 64,8%

Phương pháp giải:

Tính mol HBr theo số mol Ba(OH)2 dựa vào PTHH

Sau đó sử dụng công thức: \(C\% HBr = \frac{{{m_{HBr}}}}{{m{\,_{dd\,HBr}}}}.100\%  = ?\% \)

Lời giải chi tiết:

100 ml = 0,1 (lít) → nBa(OH)2 = VBa(OH)2×CM = 0,1×2 = 0,2 (mol)

PTHH: Ba(OH)2 + 2HBr → BaBr2 + 2H2O

(mol) 0,2 → 0,4

Theo PTHH: nHBr = 2nBa(OH)2 = 2.0,2 = 0,4 (mol)

→ mHBr = nHBr×MHBr = 0,4×(1+80) = 32,4 (g)

Nồng độ phần trăm của dd HBr là: \(C\% HBr = \frac{{{m_{HBr}}}}{{m{\,_{dd\,HBr}}}}.100\%  = \frac{{32,4}}{{50}}.100\%  = 64,8\% \)

Đáp án D


Luyện Bài Tập Trắc nghiệm Hóa lớp 10 - Xem ngay