Câu hỏi
Một dây đàn dài 40 cm, căng ở hai đầu cố định, khi dây dao động với tần số 600Hz ta quan sát trên dây có sóng dừng với hai bụng sóng. Tốc độ sóng trên dây là
- A V = 120 m/s
- B v = 480 m/s
- C v = 240 m/s
- D v = 79,8 m/s
Phương pháp giải:
Sóng dừng trên dây hai đầu cố định thì :
\(l = k.\frac{\lambda }{2} = k.\frac{v}{{2f}}\)
Với k là số bụng sóng (bó sóng).
Lời giải chi tiết:
Từ điều kiện có sóng dừng trên dây hai đầu cố định ta có :
\(l = k.\frac{\lambda }{2} = k.\frac{v}{{2f}} \Rightarrow v = \frac{{2lf}}{k} = \frac{{2.0,4.600}}{2} = {240_{}}(m/s)\)
Chọn C.