Câu hỏi
Một con lắc lò xo đang dao động tắt dần. Độ giảm cơ năng sau một thời gian là 14%. Tính độ giảm biên độ trong thời gian đó
- A 28,16%
- B 28%
- C 7%
- D 7,26%
Phương pháp giải:
Cơ năng của vật: \(\text{W}=\frac{1}{2}k{{A}^{2}}\)
Lời giải chi tiết:
Sau một chu kì, cơ năng của con lắc còn lại là:
\({\text{W'}} = {\text{W}} - \Delta {\text{W = W}} - {\text{W}}.14\% = 0,86{\text{W}}\)
Độ giảm biên độ của con lắc sau 1 chu kì là:
\(\begin{gathered}
{\text{W}}' = 0,86{\text{W}} = \frac{1}{2}kA{'^2} \Rightarrow 0,86.\frac{1}{2}k{A^2} = \frac{1}{2}kA{'^2} \hfill \\
\Rightarrow A' = 0,927A \Rightarrow \frac{{A - A'}}{A} = \frac{{A - 0,9274A}}{A} = \frac{{0,0726A}}{A} = 7,26\% \hfill \\
\end{gathered} \)
Chọn D.