Câu hỏi
Đun nóng 14,3 gam hỗn hợp X gồm Al, Zn, Mg trong không khí thu được a gam hỗn hợp Y gồm các kim loại và các oxit. Hoà tan hoàn toàn lượng hỗn hợp Y trên trong dung dịch HCl dư thu được 4,48 lít khí H2 (đktc) và dung dịch Z. Cô cạn Z được 49,8 gam muối khan. Xác định giá trị của a.
Phương pháp giải:
Dùng bảo toàn electron và bảo toàn khối lượng để xác định a = mkim loại + mO
Lời giải chi tiết:
nH2 = 0,2 mol
Ta có: mCl = m muối - mKL = 49,8 - 14,3 = 35,5 gam → nCl = 1 mol
BTNT "Cl": nHCl = nCl = 1 mol
BTNT "H": nHCl = 2nH2 + 2nH2O → 1 = 2.0,2 + 2.nH2O → nH2O = 0,3 mol
BTNT "O": nO = nH2O = 0,3 mol
Vậy a = mKL + mO = 14,3 + 0,3.16 = 19,1 (g)