Câu hỏi

Hoà tan hết 25,2g kim loại M trong dung dịch axit HCl, sau phản ứng thu được 10,08 lít H2 (đktc). Kim loại M là:

  • A Zn. 
  • B Mg. 
  • C Fe. 
  • D Al.

Phương pháp giải:

Đổi mol H2.

Viết PTHH xảy ra: \(M + nHCl \to MC{l_n} + \frac{n}{2}{H_2}\)

Tính mol M theo mol H­2. Từ đó tìm được mối liên hệ giữa MM và n. Kẻ bảng chạy giá trị của n ta tìm được M

Lời giải chi tiết:

nH2(đktc) = 10,08 : 22,4 = 0,45 (mol)

Giả sử kim loại M có hóa trị n (1 ≤ n ≤ 3)

         \(M + nHCl \to MC{l_n} + \frac{n}{2}{H_2}\)

(mol)                                    0,45

 \(\begin{array}{l}{n_{{H_2}}} = \frac{n}{2}{n_M} \Rightarrow {n_M} = \frac{{2{n_{{H_2}}}}}{n} = \frac{{0,9}}{n}\\ \Rightarrow M = \frac{{{m_M}}}{{{n_M}}} = \frac{{25,2}}{{\frac{{0,9}}{n}}} = 28n\end{array}\)

Lập bảng:

Vậy M là Sắt (Fe)

Đáp án C


Luyện Bài Tập Trắc nghiệm Hóa lớp 10 - Xem ngay