Môn Hóa - Lớp 12
30 bài tập mức độ vận dụng nhôm, kim loại kiềm và hợp chất tác dụng với nước có lời giải
Câu hỏi
Cho một mẫu hợp kim Na-Ba tác dụng với nước dư thu được dung dịch X và 3,36 lít khí (đktc). Cho dung dịch X tác dụng với 100 ml dung dịch hỗn hợp HCl 1M và AlCl3 0,6M. Khối lượng kết tủa thu được là
- A 4,68 gam.
- B 3,12 gam.
- C 4,29 gam.
- D 3,9 gam.
Phương pháp giải:
2Na + 2H2O → 2NaOH + H2
Ba + 2H2O → Ba(OH)2 + H2
Dựa vào PTHH ta thấy: nOH- = 2nH2 = ?
X{OH-} + {H+: 0,1 mol; Al3+: 0,06 mol} thì thứ tự các phản ứng xảy ra là:
H+ + OH- → H2O
Al3+ + 3OH- → Al(OH)3
Al(OH)3 + OH- → AlO2- + 2H2O
Đặt số mol vào các PTHH suy ra số mol kết tủa thu được.
Lời giải chi tiết:
nH2 = 0,15 mol; nH+ = nHCl = 0,1 mol; nAl3+ = nAlCl3 = 0,06 mol
2Na + 2H2O → 2NaOH + H2
Ba + 2H2O → Ba(OH)2 + H2
Dựa vào PTHH ta thấy: nOH- = 2nH2 = 0,3 mol
X{OH-: 0,3 mol} + {H+: 0,1 mol; Al3+: 0,06 mol} thì thứ tự các phản ứng xảy ra là:
H+ + OH- → H2O
0,1 → 0,1dư 0,2
Al3+ + 3OH- → Al(OH)3
0,06 → 0,18 dư 0,02 → 0,06
Al(OH)3 + OH- → AlO2- + 2H2O
0,02 ← 0,02
=> nAl(OH)3 thu được = 0,06 - 0,02 = 0,04 mol => m kết tủa = 0,04.78 = 3,12 gam
Đáp án B