Câu hỏi

Một gen ở vi khuẩn E. Coli có 2300 nuclêôtit và có số nuclêôtit loại X chiếm 22% tổng số nuclêôtit của gen. Số nuclêôtit loại T của gen là

  • A 322
  • B 506
  • C 480
  • D  644

Lời giải chi tiết:

Theo nguyên tắc cấu tạo của ADN có   

% T + %X = 50%  → % T = 28%

Số nu T là : 2300 × 28% = 644

Chọn D


Luyện Bài Tập Trắc nghiệm Sinh lớp 12 - Xem ngay