Môn Hóa - Lớp 12
30 bài tập mức độ vận dụng nhôm, kim loại kiềm và hợp chất tác dụng với nước có lời giải
Câu hỏi
Hòa tan hoàn toàn 1,94 gam hỗn hợp X chứa Na, K, Ca và Al trong nước dư thu được 1,12 lít khí (đktc) và dung dịch Y có chứa 2,92 gam chất tan. Phần trăm khối lượng của Al có trong X là?
- A 13,92%
- B 27,84%
- C 34,79%
- D 20,88%
Phương pháp giải:
Đặt số mol OH- do các kim loại Na, K, Ca tạo ra khi hòa tan vào nước là x (mol); số mol Al là y (mol)
- Ta có:
nH2 (do K, Na, Ca) = 0,5nOH- = 0,5x (mol) (HS viết PTHH sẽ thấy được tỉ lệ)
nH2 (do Al) = 1,5nAl = 1,5y (mol) (HS tự viết PTHH để suy ra tỉ lệ)
Từ nH2 => (1)
- Mặt khác:
nOH- pư = nAl = nAlO2- = y (mol)
Vậy chất tan gồm:
nOH- dư = x – y (mol)
AlO2-: y (mol)
Na+
K+
Ca2+
=> m chất tan = mOH- dư + mNa, K, Ca + mO(trong AlO2-) => (2)
Giải (1) và (2) được x; y
=> %mAl
Lời giải chi tiết:
Đặt số mol OH- do các kim loại Na, K, Ca tạo ra khi hòa tan vào nước là x (mol); số mol Al là y (mol)
- Ta có:
nH2 (do K, Na, Ca) = 0,5nOH- = 0,5x (mol) (HS viết PTHH sẽ thấy được tỉ lệ)
nH2 (do Al) = 1,5nAl = 1,5y (mol) (HS tự viết PTHH để suy ra tỉ lệ)
=> nH2 = 0,5x + 1,5y = 0,05 (1)
- Mặt khác:
nOH- pư = nAl = nAlO2- = y (mol)
Vậy chất tan gồm:
nOH- dư = x – y (mol)
AlO2-: y (mol)
Na+
K+
Ca2+
=> m chất tan = mOH- dư + mNa, K, Ca + mO(trong AlO2-) => 17(x-y) + 1,94 + 32y = 2,92 (2)
Giải (1) và (2) được x = 0,04 mol và y = 0,02 mol
=> %mAl = (0,02.27/1,94).100% = 27,84%
Đáp án B