Môn Hóa - Lớp 12
30 bài tập mức độ vận dụng nhôm, kim loại kiềm và hợp chất tác dụng với nước có lời giải
Câu hỏi
Hòa tan hết 4,35 gam hỗn hợp gồm Al và hai kim loại kiềm ở 2 chu kì liên tiếp vào nước dư thu được dung dịch X và 3,92 lít H2 (đktc). Cho từ từ dung dịch HCl vào dung dịch X đến khi khối lượng kết tủa lớn nhất thì thu được 3,9 gam kết tủa. Hai kim loại kiềm trong hỗn hợp ban đầu là
- A K, Rb.
- B Na, K.
- C Li, Na.
- D Rb, Cs.
Phương pháp giải:
Khối lượng kết tủa lớn nhất thu được chính là khi khối lượng Al(OH)3 lớn nhất.
→ nAl = nAl(OH)3 max → m2 kim loại kiềm
Gọi 2 kim loại kiềm là R
R + H2O → ROH + ½ H2
Al + ROH + H2O → RAlO2+ 3/2 H2
Từ số mol H2 tính được số mol R, từ đó tính được khối lượng mol trung bình của 2 kim loại kiềm.
Lời giải chi tiết:
Khối lượng kết tủa lớn nhất thu được chính là khi khối lượng Al(OH)3 lớn nhất.
Suy ra mAl(OH)3 max = 3,9 gam → nAl = nAl(OH)3 max = 3,9 : 78 = 0,05 mol → m2 kim loại kiềm = 4,35 - mAl = 3 gam
Gọi 2 kim loại kiềm là R
R + H2O → ROH + ½ H2
Al + ROH + H2O → RAlO2 + 3/2 H2
Đặt nR = x mol → nH2 = x/2 + 1,5.nAl = 3,92: 22,4 → x = 0,2 mol → MR = mR/x = 3 : 0,2 = 15 g/mol
Vì hai kim loại kiềm ở 2 chu kì liên tiếp nên 2 kim loại đó là Li và Na.
Đáp án C