Câu hỏi
Đốt cháy hoàn toàn 4,8 gam lưu huỳnh rồi cho sản phẩm cháy hấp thụ hoàn toàn vào 200 ml dung dịch Ba(OH)2 0,5M. Khối lượng kết tủa thu được là:
- A 10,85 gam
- B 16,725 gam
- C 21,7 gam
- D 32,55 gam
Phương pháp giải:
Tính được lượng SO2 từ lượng S ban đầu. Bài toán trở về dạng toán cho SO2 tác dụng với dung dịch kiềm.
Lời giải chi tiết:
nS = 4,8/32= 0,15 (mol)
nBa(OH)2 = 0,2 . 0,5 = 0,1 (mol)
S + O2 → SO2
Theo PTHH: nSO2 = nS = 0,15 (mol)
Ta có tỉ lệ: 1 < nSO2 /nBa(OH)2 = 0,15/0,1 = 1,5 < 2
=> Thu được 2 muối: BaSO3 và Ba(HSO3)2
SO2 + Ba(OH)2 → BaSO3 + H2O
x → x → x (mol)
2SO2 + Ba(OH)2 → Ba(HSO3)2
2y → y → y (mol)
Ta có hệ phương trình gồm: nSO2 = x + 2y = 0,15 (1) và nBa(OH)2 = x+y = 0,1 (2)
Giải hệ phương trình => nBaSO3 = x = 0,05 (mol)
Vậy khối lượng kết tủa = mBaSO3 = 0,05.217 = 10,85 (gam)
Đáp án A