Câu hỏi
Cho mặt phẳng \(\left( P \right)\) cắt mặt cầu \(S\left( {I;R} \right)\) theo giao tuyến là đường tròn có bán kính \(r = 3cm\), khoảng cách từ \(I\) đến \(\left( P \right)\) bằng \(2cm\). Diện tích của mặt cầu \(S\left( {I;R} \right)\) bằng
- A \(13\pi c{m^2}\).
- B \(52\pi c{m^2}\).
- C \(4\sqrt {13} \pi c{m^2}\).
- D \(4\sqrt 5 \pi c{m^2}\).
Phương pháp giải:
Áp dụng công thức: \({d^2} + {r^2} = {R^2}\)
Trong đó, \(d\): khoảng cách từ tâm O đến mặt phẳng (P),
\(r\): bán kính đường tròn là giao tuyến của mặt cầu (S) và mặt phẳng (P),
\(R\): bán kính hình cầu.
Lời giải chi tiết:
Bán kính mặt cầu \(R = \sqrt {{d^2} + {r^2}} = \sqrt {{2^2} + {3^2}} = \sqrt {13} \,\left( {cm} \right)\)
Diện tích của mặt cầu \(S\left( {I;R} \right)\) là: \({S_{mc}} = 4\pi {R^2} = 4\pi .13 = 52\pi \,\left( {c{m^2}} \right)\)
Chọn: B