Câu hỏi
Một phân tử ADN ở vi khuẩn có tỉ lệ (A + T)/(G + X) = 1/4. Theo lí thuyết, tỉ lệ nuclêôtit loại A của phân tử này là
- A 25%
- B 10%
- C 40%.
- D 20%.
Lời giải chi tiết:
Ta có A=T; G=X; \(\frac{{A + T}}{{G + X}} = \frac{1}{4} \leftrightarrow \frac{A}{G} = \frac{1}{4}\) hay G=4A
Mà G+A =50% → %A=10%
Chọn B