Câu hỏi

Một dung dịch có nồng độ [OH-] = 2,5.10-10 mol/l. Môi trường của dung dịch này là:

  • A Kiềm.  
  • B Axit.    
  • C Trung tính       
  • D Lưỡng tính.

Phương pháp giải:

Trong một dung dịch ta luôn có: [H+][OH-] = 10-14

- Tính [H+]

- Tính pH = -log[H+]

+ pH = 7: môi trường trung tính

+ pH > 7: môi trường kiềm

+ pH < 7: môi trường axit

Lời giải chi tiết:

 [H+] = 10-14/[OH-] = 10-14/(2,5.10-10) = 4.10-5 mol/l

=> pH = -log[H+] = 4,4 < 7

=> Môi trường axit

Đáp án B


Luyện Bài Tập Trắc nghiệm Hóa lớp 11 - Xem ngay