Câu hỏi
Năm nay số dân ở một thành phố A có 2 000 000 người. Hỏi 2 năm sau số dân của thành phố A là bao nhiêu người? Biết rằng bình quân mỗi năm số dân của thành phố A này tăng 0,5%.
- A 2020450 người.
- B 2030050 người.
- C 2020060 người.
- D 2020050 người.
Phương pháp giải:
Giả sử có số dân là \(P\) mỗi năm số dân tăng \(a%\) , ta được số dân của năm đó tăng là \(P.a%\) suy ra số dân sau một năm: \({P_1} = P + P.a\% = P\left( {1 + a\% } \right)\) Chứng minh tương tự ta được sau \(n\) năm thì số dân là: \({P_n} = P{\left( {1 + a\% } \right)^n}\)
Lời giải chi tiết:
Cách 1: Áp dụng công thức trên ta có só dân của thành phố sau 2 năm là:
\({P_2} = 2000000.{\left( {1 + 0,5\% } \right)^2} = 2020050\) người
Vậy sau 2 năm dân số của thành phố là 2020050 người.
Cách 2:
Dân số của thành phố A sau 1 năm là: \(2000000+2000000.0,5%=2010000\) người.
Dân số của thành phố A sau 2 năm là: \(2010000+2010000.0,5%=2020050\) người.
Vậy sau 2 năm dân số của thành phố là 2020050 người.
Chọn D