Câu hỏi
Thực hiện phản ứng nhiệt nhôm m gam hỗn hợp X gồm Al và Fe3O4 đến khi phản ứng hoàn toàn thu được hỗn hợp Y (biết Fe3O4 chỉ bị khử về Fe). ChiaY thành hai phần:
- Phần 1: cho tác dụng với dung dịch NaOH dư thu được 0,15 mol H2, dung dịch Z và phần không tan T. Cho toàn bộ phần không tan T tác dụng với dung dịch HCl dư thu được 0,45 mol H2.
- Phần 2: Cho tác dụng với dung dịch HCl thu được 1,2 mol H2.
Giá trị của m là:
- A 173,8.
- B 144,9.
- C 135,4.
- D 164,6.
Phương pháp giải:
Do P1+NaOH sinh ra H2 nên trong phản ứng nhiệt nhôm Al dư.
Chú ý: Chia thành 2 phần không bằng nhau.
Lời giải chi tiết:
\(\begin{gathered}
P1:\left\{ \begin{gathered}
Al\,du \hfill \\
A{l_2}{O_3} \hfill \\
Fe \hfill \\
\end{gathered} \right. \to \left\{ \begin{gathered}
{n_{Al\,du}} = \frac{2}{3}{n_{{H_2}}} = 0,1 \hfill \\
Fe:0,45 = > {n_{A{l_2}{O_3}}} = 0,45.\frac{4}{9} = 0,2 \hfill \\
\end{gathered} \right. \to \left\{ \begin{gathered}
\frac{{{n_{Al\,du}}}}{{{n_{Fe}}}} = \frac{{0,1}}{{0,45}} = \frac{2}{9} \hfill \\
{m_{(1)}} = 48,3 \hfill \\
\end{gathered} \right. \hfill \\
P2:\left\{ \begin{gathered}
\xrightarrow{{BT\,e}}2{n_{{H_2}}} = 3{n_{Al\,du}} + 2{n_{Fe}} = 2,4 \hfill \\
\frac{{{n_{Al\,du}}}}{{{n_{Fe}}}} = \frac{2}{9} \hfill \\
\end{gathered} \right. \to \left\{ \begin{gathered}
Al\,du:0,2 \hfill \\
Fe:0,9 \hfill \\
A{l_2}{O_3}:0,9.\frac{4}{9} = 0,4 \hfill \\
\end{gathered} \right. \hfill \\
= > {m_{(2)}} = 96,6g \hfill \\
= > m = 144,9g \hfill \\
\end{gathered} \)
Đáp án B