Câu hỏi
Cho 8,63 gam hỗn hợp X gồm Na, K, Ba và Al2O3 (trong đó oxi chiếm 19,57% về khối lượng) tan hết vào nước thu được dung dịch Y và 1,344 lít H2 (đktc). Cho 320 ml dung dịch HCl 0,75M vào dung dịch Y, thu được m gam kết tủa. Giá trị của m là
- A 2,34.
- B 1,04.
- C 2,73.
- D 5,46.
Phương pháp giải:
- Tính nO
- nOH-=2nH2
Tính theo PTHH để tính m.
Lời giải chi tiết:
mO = 8,63.19,47/100 = 1,68 gam => nO = 0,105 mol => nAl2O3 = 0,035 mol
nOH- = 2nH2 = 0,12 mol
Al2O3 + 2OH- → AlO2- + H2O
0,035 0,07(dư 0,05) 0,035
H+ + OH- → H2O
0,05 ← 0,05
H+ + AlO2- + H2O → Al(OH)3
0,07 ← 0,07 0,07
Al(OH)3 + 3H+ → Al3+ + H2O
0,04 ← 0,12
nAl(OH)3 = 0,07 - 0,04 = 0,03 mol => m↓ = 0,03.78 = 2,34 gam.
Đáp án A