Câu hỏi
Cho 15,94 gam hỗn hợp gồm alanin và axit glutamic tác dụng vừa đủ với 200 ml dung dịch NaOH 1M, thu được dung dịch X. Cho 450 ml dung dịch HCl 0,8M vào dung dịch X, cô cạn dung dịch sau phản ứng thu được m gam rắn khan. Giá trị m là
- A 33,91 gam.
- B 33,48 gam.
- C 32,75 gam.
- D 27,64 gam.
Phương pháp giải:
Phương pháp : Amino axit tác dụng với axit, sau đó lấy hh tác dụng với dd bazo và ngược lại.
Amino axitH2N-R-COOH + HCl -> ClH3N-R-COOH (A)
ClH3N-R-COOH + 2NaOH -> H2N-R-COONa (B) + NaCl + 2H2O
=> coi hh A gồm ClH3N-R-COOH và HCl không phản ứng với nhau đều phản ứng với NaOH
Amino axitTương tự như (a) coi hỗn hợp B là ClH3N-R-COOH và NaOH tác dụng với HCl
Lời giải chi tiết:
Lời giải :
Coi hỗn hợp ban đầu phản ứng với hỗn hợp (HCl + NaOH)
nNaOH = nAla + 2nGlu = 0,2 mol
mAla + mGlu = 15,94g
=> nAla = 0,08 ; nGlu = 0,06 mol
nHCl = 0,36 mol
Vậy sau phản ứng có : 0,2 mol NaCl ; 0,08 mol Ala-HCl ; 0,06 mol Glu-HCl ; 0,02 mol HCl dư
=> mrắn = 32,75g
Đáp án C