Câu hỏi
Trong không khí, khi hai điện tích điểm đặt cách nhau lần lượt là \(d\) và \(d + 10\left( {cm} \right)\) thì lực tương tác điện tích giữa chúng có độ lớn tương ứng là \({2.10^{ - 6}}N\) và \({5.10^{ - 7}}N\). Giá trị của \(d\) là
- A \(5cm\)
- B \(20cm\)
- C \(10cm\)
- D \(2,5cm\)
Phương pháp giải:
Sử dụng biểu thức định luật Cu-lông: \(F = k\dfrac{{\left| {{q_1}{q_2}} \right|}}{{\varepsilon {r^2}}}\)
Lời giải chi tiết:
+ Khi hai điện tích đặt cách nhau khoảng \(d\): \({F_1} = k\dfrac{{\left| {{q_1}{q_2}} \right|}}{{{d^2}}}\)
+ Khi hai điện tích đặt cách nhau khoảng \(d + 0,1\): \({F_2} = k\dfrac{{\left| {{q_1}{q_2}} \right|}}{{{{\left( {d + 0,1} \right)}^2}}}\)
\(\begin{array}{l} \Rightarrow \dfrac{{{F_1}}}{{{F_2}}} = \dfrac{{{{\left( {d + 0,1} \right)}^2}}}{{{d^2}}}\\ \Leftrightarrow \dfrac{{{{2.10}^{ - 6}}}}{{{{5.10}^{ - 7}}}} = \dfrac{{{{\left( {d + 0,1} \right)}^2}}}{{{d^2}}}\\ \Rightarrow \dfrac{{d + 0,1}}{d} = 2\\ \Rightarrow d = 0,1m = 10cm\end{array}\)
Chọn C