Câu hỏi

Một cộng đồng người cân bằng về tình trạng nhóm máu có 25% người nhóm máu O, 39% người nhóm máu A. Một cặp vợ chồng đều có nhóm máu A sinh được hai người con, khả năng hai con có cùng giới tính nhưng khác nhóm máu là

  • A 31,25%
  • B 11,09%
  • C 22,18%
  • D 37,5%

Lời giải chi tiết:

Nhóm máu O: IOIO = 0,25 → IO = 0,5

Ta có nhóm máu A + nhóm O = (IA + IO)2 = 25% + 39% = 64% =0,82 → IA = 0,3

Vậy tỉ lệ kiểu gen người nhóm máu A trong quần thể là: 0,09IAIA:0,3IAIO (Khai triển đẳng thức trên) ↔ 3IAIA:10IAIO

Để sinh con khác nhóm máu thì 2 người nhóm máu A này phải có kiểu gen: IAIO × IAIO với xác suất: 1013×1013

+ XS họ sinh 2 người con cùng giới tính là: 12×12+12×12=12 (trai – trai  hoặc gái – gái)

+ XS họ sinh 2 người con khác nhóm máu là: 2×34IAI×14IOIO=38

Vậy khả năng hai con có cùng giới tính nhưng khác nhóm máu là: 1013×1013×12×3811,09%

Chọn B


Luyện Bài Tập Trắc nghiệm Sinh lớp 12 - Xem ngay