Câu hỏi

Cho 10 gam hỗn hợp gồm Fe và Cu tác dụng với dung dịch HCl dư thu được 2,24 lít khí H2 (đktc) thoát ra. Khối lượng của Cu có trong hỗn hợp là

  • A 5,6 gam.
  • B 6,4 gam.
  • C 4,4 gam.
  • D

    3,2 gam.


Phương pháp giải:

HCl chỉ phản ứng với các kim loại trước H trong dãy hoạt động hóa học của kim loại.

Do đó từ số mol H2, tính được số mol Fe, từ đó tính được khối lượng Fe. Suy ra khối lượng Cu.

Lời giải chi tiết:

Fe + 2HCl → FeCl2 + H2

Cu + HCl → không phản ứng

Ta có: nFe = nH2 = 0,1 mol

⟹ mFe = 0,1.56 = 5,6 gam

⟹ mCu = mhh - mFe = 10 - 5,6 = 4,4 gam

Đáp án C


Luyện Bài Tập Trắc nghiệm Hóa lớp 10 - Xem ngay