Câu hỏi

Hòa tan hoàn toàn 0,975 gam một kim loại kiềm vào nước. Để trung hòa dung dịch thu được cần 25 gam dung dịch HCl 3,65%. Kim loại hòa tan là

  • A Li.
  • B K.
  • C Na.
  • D Rb.

Phương pháp giải:

M + H2O → MOH + ½ H2 (1)

MOH   +   HCl → MCl  + H2O  (2)

Tính mol M theo mol MOH, tính mol MOH theo mol HCl. Từ đó tính được MM = mM : nM =?

Lời giải chi tiết:

\({m_{HCl}} = \frac{{{m_{ddHCl}}}}{{100\% }}.C\%  = \frac{{25}}{{100\% }}.3,65\%  = 0,9125\,(g) \Rightarrow {n_{HCl}} = \frac{{{m_{HCl}}}}{{{M_{HCl}}}} = \frac{{0,9125\,}}{{36,5}} = 0,025\,(mol)\)

          \(M + {H_2}O \to MOH + \frac{1}{2}{H_2}\) (1)

(mol)  0,05     ← 0,025

MOH   +   HCl → MCl  + H2O  (2)

0,025  ← 0,025

Theo PTHH (1) và (2) ta có:

\({n_M} = {n_{MOH}} = {n_{HCl}} = 0,025\,(mol) \Rightarrow M = \frac{{{m_M}}}{{{n_M}}} = \frac{{0,975}}{{0,025}} = 39(K)\)

Đáp án B


Luyện Bài Tập Trắc nghiệm Hóa lớp 10 - Xem ngay