Câu hỏi
Dẫn V lít khí SO2 (ở đktc) qua 500 ml dung dịch Ca(OH)2 nồng độ x M , sau phản ứng thu được 3,6 gam kết tủa và dung dịch A. Đun nóng dung dịch A thu được thêm 2,4 gam kết tủa nữa. Giá trị của V và x là
- A 1,568 lit và 0,1 M
- B 22,4 lít và 0,05 M.
- C 0,1792 lít và 0,1 M
- D 1,12 lít và 0,2 M.
Phương pháp giải:
Đun nóng dung dịch A thu được thêm kết tủa => có muối Ca(HSO3)2
Bảo toàn nguyên tố S: nSO2 = nCaSO3 + 2nCa(HSO3)2
Bảo toàn nguyên tố Ca: nCa(OH)2 = nCaSO3 + nCa(HSO3)2
Lời giải chi tiết:
Đun nóng dung dịch A thu được thêm kết tủa => có muối Ca(HSO3)2
nCaSO3 = 0,03 mol
nCa(HSO3)2 = nCaSO3 = 0,02 mol
Bảo toàn nguyên tố S: nSO2 = nCaSO3 + 2nCa(HSO3)2 = 0,07 => VSO2 = 1,568 lít
Bảo toàn nguyên tố Ca: nCa(OH)2 = nCaSO3 + nCa(HSO3)2 = 0,05 mol
=> CM Ca(OH)2 = n : V = 0,05 ; 0,5 = 0,1M
Đáp án A