Câu hỏi
Hấp thụ hoàn toàn 3,36 lít SO2 (đktc) vào 125 ml Ba(OH)2 1M thì thu được dung dịch X (coi thể tích dung dịch không đổi). Tính nồng độ chất tan trong dung dịch X
- A 0,4M
- B 0,2M.
- C 0,6M
- D 0,8M
Phương pháp giải:
Đặt nOH-/nSO2 = (*)
Nếu (*) ≤ 1 thì phản ứng chỉ tạo muối HSO3-
Nếu 1 < (*) < 2 thì phản ứng sinh ra HSO3- và SO32-
Nếu (*) ≥ 2 thì phản ứng chỉ sinh ra SO32-
Lời giải chi tiết:
nOH- = 2nBa(OH)2 = 2.0,125 = 0,25 mol
nSO2 = 0,15 mol
=> 1 < nOH-/nSO2 = 0,25/0,15 = 1,67 < 2 => sinh ra hỗn hợp muối BaSO3 và Ba(HSO3)2
Gọi số mol BaSO3 và Ba(HSO3)2 lần lượt là x,y
SO2 + Ba(OH)2 → BaSO3 + H2O
x x x
2SO2 + Ba(OH)2 → Ba(HSO3)2
2y y y
\( \to \left\{ \begin{gathered}
x + y = 0,125 \hfill \\
x + 2y = 0,15 \hfill \\
\end{gathered} \right. \to \left\{ \begin{gathered}
x = 0,1 \hfill \\
y = 0,025 \hfill \\
\end{gathered} \right.\)
=> CM Ba(HSO3)2 = n : V = 0,025 : 0,125 = 0,2M
Đáp án B