Câu hỏi

Tốc độ truyền sóng trên một sợi dây là 40m/s. Hai đầu dây cố định. Khi tần số sóng trên dây là 200Hz, trên dây hình thành sóng dừng với 10 bụng sóng. Hãy chỉ ra tần số nào cho dưới đây cũng tạo ra sóng dừng trên dây:

  • A 70Hz                           
  • B 60Hz                                   
  • C 90Hz                                  
  • D 110Hz

Phương pháp giải:

Điều kiện để có sóng dừng trên dây hai đầu cố định là:

\(l = k.\frac{\lambda }{2}\,\,\,\,\,\,(k = 1,2,3...)\)

 với k là số bụng sóng.

Lời giải chi tiết:

Điều kiện để có sóng dừng trên dây hai đầu cố định là:

\(l = k.\frac{\lambda }{2}\,\,\,\,\,\,(k = 1,2,3...)\)

 với k là số bụng sóng.

Khi trên dây có 10 bụng thì tần số f = 40Hz, vậy ta có:

\(l = k.\frac{\lambda }{2} = 10.\frac{v}{{2.f}} = \frac{{10.40}}{{2.200}} = 1m\)

Từ điều kiện để có sóng dừng trên dây hai đầu cố định là:  

\(l = k.\frac{\lambda }{2} = k.\frac{v}{{2f}} \Rightarrow f = \frac{{k.v}}{{2l}} = k.20\)

Vậy tần số để có sóng dừng phải là số chẵn, vì vậy chỉ có đáp án 60Hz thỏa mãn.

Chọn B


Luyện Bài Tập Trắc nghiệm Lí lớp 12 - Xem ngay