Câu hỏi
Trên hình là đồ thị biểu diễn sự phụ thuộc của cường độ dòng điện vào hiệu điện thế đối với các dây dẫn khác nhau. Dựa vào đồ thị cho biết điện trở R1, R2, R3 có giá trị là:
- A R1 = 20Ω, R2 = 120Ω, R3 = 60Ω
- B R1 = 12Ω, R2 = 8,3Ω, R3 = 4,16Ω
- C R1 = 60Ω, R2 = 120Ω, R3 = 240Ω
- D R1 = 30Ω, R2 = 120Ω, R3 = 60Ω
Phương pháp giải:
Phương pháp:
Hệ thức định luật Ôm: \(I = \frac{U}{R} \Rightarrow R = \frac{U}{I}\)
Lời giải chi tiết:
Cách giải:
Từ đồ thị ta có: \(\left\{ \begin{array}{l}{R_1} = \frac{{{U_1}}}{{{I_1}}} = \frac{{12}}{{0,2}} = 60\Omega \\{R_2} = \frac{{{U_2}}}{{{I_2}}} = \frac{{12}}{{0,1}} = 120\Omega \\{R_3} = \frac{{{U_3}}}{{{I_3}}} = \frac{{12}}{{0,05}} = 240\Omega \end{array} \right.\)
Chọn C