Câu hỏi

Hấp thu hoàn toàn 5,6 lít khí SO2  (đktc) vào 400 ml dung dịch NaOH 1 M. Khối lượng muối thu được sau phản ứng là:  (Cho Na = 23; S = 32; O = 16; H = 1)

  • A 18,9 gam      
  • B 10,4 gam      
  • C  24,5 gam     
  • D 29,3 gam

Phương pháp giải:

Bài toán SO2 + Dung dịch Kiềm

- TH1: SO2 dư (nSO2 > nOH)

=> Chỉ có phản ứng: SO2 + OH- → HSO3-

- TH2: OH- dư (nOH > 2nSO2)

=> Chỉ có phản ứng: SO2 + 2OH- → SO32- + H2O

- TH3: Có 2 phản ứng (nSO2 < nOH < 2nSO2)

SO2 + OH- → HSO3-

SO2 + 2OH- → SO32- + H2O

=> nSO3 = nOH – nSO2

Và nHSO3 = nSO2 – nSO3

Lời giải chi tiết:

nSO2 = 5,6 : 22,4 = 0,25 mol ; nNaOH = 0,4.1 = 0,4 mol

Ta thấy: nSO2 < nNaOH < 2nSO2 => phản ứng tạo 2 muối

=> nNa2SO3 = nOH – nSO2 = 0,4 – 0,25 = 0,15 mol

nNaHSO3 = nSO2 – nNa2SO3 = 0,25 – 0,15 = 0,1 mol

=> mmuối = mNa2SO3 + mNaHSO3 = 0,15.126 + 0,1.104 = 29,3g

Đáp án D  


Luyện Bài Tập Trắc nghiệm Hóa lớp 10 - Xem ngay