Câu hỏi

Cho 6,72 lít clo (đktc) tác dụng với 5,6 gam Fe nung nóng rồi lấy chất rắn thu được hoà vào nước và khuấy đều thì khối lượng muối trong dung dịch thu được là: (Cho Fe = 56; Cl = 35,5)

 

  • A 38,10 gam.              
  • B 16,25 gam.        
  • C 32,50 gam.       
  • D 25,40 gam.

Phương pháp giải:

Fe cháy trong khí Clo sẽ tạo muối Fe3+

Lời giải chi tiết:

nFe = 5,6: 56 = 0,1 mol

            Fe + 1,5Cl2 \(\buildrel {{t^0}} \over\longrightarrow \)FeCl3

Mol      0,1       →                0,1

=> mmuối = mFeCl3 = 0,1.162,5 = 16,25g

Đáp án B  


Luyện Bài Tập Trắc nghiệm Hóa lớp 10 - Xem ngay