Câu hỏi
(1 điểm) Hấp thụ hoàn toàn 1,12 lít khí SO2 (đktc) vào 100ml dung dịch NaOH 1M tạo thành dung dịch A. Tính khối lượng muối có trong A.
Phương pháp giải:
Tinh toán theo phương trình phản ứng
Lời giải chi tiết:
nSO2 = 1,12 : 22,4 = 0,05 mol
nNaOH = 0,1.1 = 0,1 mol
- Vì nNaOH = 2nSO3 => phản ứng chỉ tạo Na2SO3
2NaOH + SO2 → Na2SO3 + H2O
Mol 0,1 0,05 → 0,05
=> mmuối = mNa2SO3 = 0,05.126 = 6,3g