Mẹ mua 2 kg cam và 3 kg táo hết 60 000 đồng, bà mua 4 kg cam và 3 kg táo hết 90 000 đồng. Khi đó, nếu mua 1 kg cam và 1 kg táo thì hết bao nhiêu tiền?
Bước 1. Tìm giá tiền của 1 kg cam = (Số tiền bà mua - số tiền mẹ mua) : 2
Bước 2. Tìm số tiền mua 1 kg táo
Bước 3. Tìm số tiền mua 1 kg cam và 1 kg táo
Số tiền bà mua nhiều hơn mẹ là:
90 000 - 60 000 = 30 000 (đồng)
Số kg cam bà mua nhiều hơn mẹ là:
4 - 2 = 2 (kg)
Bà mua nhiều hơn mẹ 2kg cam và hết nhiều hơn mẹ 30000 đồng vậy 1kg cam có giá là:
30000 : 2 = 15 000 (đồng)
3kg táo có giá là:
60 000 - (2 x 15 000) =30 000 đồng
Vậy giá của 1kg táo là:
30 000 : 3 = 10 000 đồng
Vậy giá mua 1 kg cam và 1 kg táo là:
15 000 + 10 000 = 25000 (đồng)
Đáp số : 25 000 đồng.
Các bài tập cùng chuyên đề
Tính.
Đặt tính rồi tính.
Một kho chứa 10 160 kg muối. Người ta chia đều số muối đó vào 4 ô tô để chở lên miền núi. Hỏi mỗi ô tô chở bao nhiêu ki-lô-gam muối?
a) Tính.
b) Số?
Đặt tính rồi tính.
Có 10 243 viên thuốc, người ta đóng vào các vỉ, mỗi vỉ 8 viên thuốc. Hỏi đóng được nhiều nhất bao nhiêu vỉ thuốc và còn thừa ra mấy viên?
Tính nhẩm (theo mẫu).
Số?
a) Đặt tính rồi tính.
b) Trong các phép tính ở câu a:
- Phép tính nào có kết quả lớn nhất?
- Phép tính nào có kết quả bé nhất?
Có 12 000 bút sáp màu. Người ta đóng hết số bút sáp màu đó vào các hộp, mỗi hộp 6 bút sáp. Hỏi đóng được tất cả bao nhiêu hộp bút sáp màu?
Đ, S?
Đặt tính rồi tính.
Đặt tính rồi tính.
Đặt tính rồi tính.
Tính giá trị của biểu thức.
a) 4 105 x 9 : 5
b) 24 048 : (4 x 2)
Chọn câu trả lời đúng.
Cô Hoa mua 5 kg gạo hết 85 000 đồng. Hỏi:
a) Mỗi ki-lô-gam gạo như vậy giá bao nhiêu tiền?
b) Bác Hiền mua 4 kg gạo như thế thì bác Hiền phải trả người bán hàng bao nhiêu tiền?
Chọn câu trả lời đúng.
Đặt tính rồi tính.
Đặt tính rồi tính
12 510 : 5 48 090 : 6 56 714 : 7
80 911 : 8 63 728 : 9 65 819 : 2
Số?
>, <, = ?
Chọn ý trả lời đúng.
Một cửa hàng gạo nhập về 6 xe gạo, mỗi xe chở 3 000 kg gạo. Số gạo này được đóng thành từng túi, mỗi túi 5 kg gạo. Hỏi cửa hàng đã đóng được bao nhiêu túi gạo?
Đặt tính rồi tính.
a) 10 615 x 6
b) 4 091 x 4
c) 72 618 : 3
d) 39 155 : 9
Tính.
a) Tính rồi nêu thương và số dư trong mỗi phép chia sau:
b) Thực hiện các phép chia rồi thử lại (theo mẫu):
Đặt tính rồi tính.
Tính.
Tính rồi nêu thương và số dư trong mỗi phép chia sau: