Đề bài
Mẹ mua 4 kg cam phải trả 96 000 đồng. Hỏi nếu mẹ mua 7 kg cam phải trả tất cả bao nhiêu tiền?
A. 150 000 đồng
B. 160 000 đồng
C. 148 000 đồng
D. 168 000 đồng
Phương pháp giải
- Tìm giá tiền của 1 kg cam
- Tìm giá tiền của 7 kg cam
Lời giải của GV Loigiaihay.com
Giá tiền của 1 kg cam là: 96 000 : 4 = 24 000 (đồng)
Mẹ mua 7 kg cam phải trả số tiền là 24 000 x 7 = 168 000 (đồng)
Đáp số: 168 000 đồng
Chọn D
II. TỰ LUẬN
Xem thêm : Đề thi, đề kiểm tra Toán lớp 4 - Cánh diều