Đề bài

Mẹ mua 4 kg cam phải trả 96 000 đồng. Hỏi nếu mẹ mua 7 kg cam phải trả tất cả bao nhiêu tiền?

A. 150 000 đồng                  

B. 160 000 đồng      

C. 148 000 đồng                  

D. 168 000 đồng

Phương pháp giải

- Tìm giá tiền của 1 kg cam

- Tìm giá tiền của 7 kg cam

Lời giải của GV Loigiaihay.com

Giá tiền của 1 kg cam là: 96 000 : 4 = 24 000 (đồng)

Mẹ mua 7 kg cam phải trả số tiền là 24 000 x 7 = 168 000 (đồng)

           Đáp số: 168 000 đồng

Chọn D

II. TỰ LUẬN