Câu hỏi
Một sóng cơ truyền dọc theo một sợi dây đàn hồi với tốc độ 25 cm/s và có tần số dao động 5 Hz. Sóng truyền trên dây có bước sóng là
- A 5 cm.
- B 0,25 m.
- C 5 m.
- D 0,5 m
Lời giải chi tiết:
Đáp án A
Bước sóng của sóng là λ = v : f = 25: 5 = 5cm
Câu hỏi
Một sóng cơ truyền dọc theo một sợi dây đàn hồi với tốc độ 25 cm/s và có tần số dao động 5 Hz. Sóng truyền trên dây có bước sóng là
Lời giải chi tiết:
Đáp án A
Bước sóng của sóng là λ = v : f = 25: 5 = 5cm