Câu hỏi

Có V lít dung dịch NaOH pH = 12. Khi pha loãng dung dịch này 10 lần ( thêm 9V H2O vào ) thì dung dịch thu được có pH bằng

  • A 11
  • B 10
  • C 13
  • D 12

Phương pháp giải:

Có pH +pOH = 14 → pOH = 2 → [NaOH]

Khi pha loãng dung dịch đi 10 lần thì [NaOH] mới = 1/10 .[NaOH]  → pOH =? → giá trị của pH

Lời giải chi tiết:

Có pH +pOH = 14 → pOH = 2 → [NaOH] = 10-2 = 0,01M

Khi pha loãng dung dịch đi 10 lần thì [NaOH] mới = 1/10 .[NaOH] = 1/10.0,01 = 0,001 M

→ pOH = - log 0,001 = 3 → pH = 11

Đáp án A


Luyện Bài Tập Trắc nghiệm Hóa lớp 11 - Xem ngay