Đề học kì 2 Toán 9 năm 2025 – 2026 trường THCS Trưng Vương – Hà Nội

1/5
Đề bài

1. Một tổ chức khảo sát thời gian sử dụng điện thoại thông minh mỗi ngày của một nhóm sinh viên thu được kết quả sau:

a) Tìm tần số tương đối của nhóm [5;6).

33

b) Biết số người sử dụng điện thoại trong nhóm [3;4) là 20 người. Tính số người tham gia khảo sát ban đầu.

2. Viết ngẫu nhiên một số tự nhiên lẻ có hai chữ số và nhỏ hơn 40. Tính xác suất của biến cố M: “Số tự nhiên được viết ra là bội của 3”.

CHẠM VÀO THẺ ĐỂ LẬT XEM LỜI GIẢI
LỜI GIẢI

1.

a) Tần số tương đối của nhóm [5;6) là 33%

b) Tần số tương đối của nhóm [3;4) là 10%

Số người tham gia khảo sát ban đầu là: 20:10%=20020:10\% = 200 (người)

2. Không gian mẫu Ω={11,13,15........39}\left. \Omega = \text{\{}11,13,15........39 \right\} gồm 15 phần tử.

Ta thấy các kết quả có thể xảy ra của phép thử là đồng khả năng.

Các kết quả thuận lợi cho biến cố MM là các số lẻ nhỏ hơn 40 chia hết cho 3, gồm: 15, 21, 27, 33, 39. Do đó n(M)=5n(M) = 5.

Xác suất của biến cố M là P(M)=515=13.P(M) = \dfrac{5}{15} = \dfrac{1}{3}.

CHẠM VÀO THẺ ĐỂ QUAY LẠI CÂU HỎI
Gửi bài