Đề thi học kì 2 Toán 6 - Đề số 8

1/9
Đề bài

Một người đi xe máy đoạn đường AB với vận tốc 261426\dfrac{1}{4} km/h hết 2,42,4 giờ. Lúc về, người ấy đi với vận tốc 3030 km/h. Tính thời gian người ấy đi từ B đến A?

A.
22 giờ 55 phút
B.
22 giờ 66 phút
C.
22 giờ
D.
22 giờ 44 phút
CHẠM VÀO THẺ ĐỂ LẬT XEM LỜI GIẢI
LỜI GIẢI
Đáp án đúng:B

Độ dài quãng đường AB là: 2614.2,4 =1054.2410=6326\dfrac{1}{4}.2,4\, = \dfrac{105}{4}.\dfrac{24}{10} = 63 (km)

Thời gian người ấy đi xe máy đi từ B về A là: 63:30=2110=211063:30 = \dfrac{21}{10} = 2\dfrac{1}{10} (giờ) =2= 2 giờ 66 phút.

CHẠM VÀO THẺ ĐỂ QUAY LẠI CÂU HỎI
Gửi bài